แผนการจัดการเรียนรู้
รายวิชา เศรษฐศาสตร์น่ารู้ 1 รหัสวิชา ส 21103 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 อุปสงค์และอุปทาน จำนวน 2 ชั่วโมง
รายวิชา เศรษฐศาสตร์น่ารู้ 1 รหัสวิชา ส 21103 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 อุปสงค์และอุปทาน จำนวน 2 ชั่วโมง
สาระสำคัญ
โดย
ปกติแล้ว อุปสงค์
หรือความต้องการของผู้ซื้อที่จะซื้อสินค้าหรือบริการของผู้บริโภค มักจะ
เปลี่ยนแปลงไปในทางตรงกันข้ามกับราคา
ส่วนอุปทานหรือการตอบสนองต่อราคาของผู้ขายมักจะเปลี่ยนไปในทางเดียวกับราคา
และการเปลี่ยนแปลงของอุปสงค์และอุปทาน กฎของอุปสงค์ และกฎของอุปทาน
ดุลยภาพของตลาด ความยืดหยุ่นของอุปสงค์และอุปทาน
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับอุปสงค์ อุปทาน กฎของอุปสงค์ กฎของอุปทาน นำไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน
จุดประสงค์การเรียนรู้
-
อธิบายความหมายของอุปสงค์และกฎของอุปสงค์ได้
-
อธิบายความหมายของอุปทานและกฎของอุปทานได้
-
นำความรู้เรื่องอุปสงค์และอุปทานไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน
สาระการเรียนรู้
- ความหมายของอุปสงค์
- ความหมายของอุปทาน
- กฎของอุปสงค์
- กฎของอุปทาน
-
ครูศึกษารายละเอียดการสอนจากแผนการจัดการเรียนรู้
-
แบ่ง กลุ่มนักเรียน กลุ่มละ 4-6 คน แล้วให้แต่ละกลุ่มไปสอบถาม และจดราคาสินค้า และปริมาณสินค้าการขายในตลาด กลุ่มละ 1 ชนิด จากแม่ค้าทุกวัน เป็นเวลา 7 วันแล้วนำมาสรุปในรูปแบบตาราง และนำมาจัดป้ายนิเทศหน้าชั้นเรียนพร้อมทั้งให้สอบถามแม่ค้าว่า ถ้าราคาสินค้าสูงขึ้น ผู้ขายต้องการนำสินค้าออกขายเพิ่มขึ้นหรือลดลง
- สร้างบรรยากาศก่อนเรียนด้วยรอยยิ้มอันแจ่มใส
- ครูแนะนำการใช้หนังสือเรียนอิเล็กทรอนิกส์ลักษณะมัลติมีเดีย จากเครื่องคอมพิวเตอร์
- นักเรียนดูผลการเรียนรู้ที่คาดหวังและจุดประสงค์การเรียนรู้จากหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ลักษณะมัลติมีเดีย เรื่อง อุปสงค์ และอุปทาน
- นัก เรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน แบบปรนัยชนิดเลือกตอบ 4 ตัวเลือกจำนวน 10 ข้อ เรื่องอุปสงค์ และอุปทาน นักเรียนทำลงในกระดาษคำตอบที่ครูแจกให้
- ครู ถามนักเรียนว่า ถ้าราคาส้มเขียวหวานกิโลกรัมละ 10 บาท นักเรียนจะซื้อกี่กิโล ถ้าราคาส้มเขียวหวานกิโลกรัมละ 20 บาท นักเรียนจะซื้อส้มเขียวหวานเพิ่มขึ้นหรือลดลง
- ครู สุ่มนักเรียน 5 คน ออกมารายงานหน้าชั้นเรียนว่า ถ้าราคาสินค้าสูงขึ้นผู้ขายจะต้องการนำสินค้าออกขายเพิ่มขึ้นหรือลดลง และจากตารางสินค้าที่ป้ายนิเทศนั้น ถ้าราคาสินค้าสูงขึ้น ผู้ซื้อจะซื้อสินค้าเพิ่มขึ้นหรือลดลง
- ครูให้นักเรียนศึกษาหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ลักษณะมัลติมิเดีย การ์ตูนเรื่องอุปสงค์ และอุปทาน จากเครื่องคอมพิวเตอร์
- แบ่งกลุ่มนักเรียนกลุ่มละ 4-6 คน ให้แต่ละกลุ่มอภิปรายและสรุปเกี่ยวกับอุปสงค์และอุปทานในใบงานที่ 4.1
- ตัวแทนกลุ่มออกมารายงานผลการอภิปรายและการสรุปหน้าชั้น ขณะที่นักเรียนปฏิบัติกิจกรรม ครูประเมินพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม โดยใช้แบบประเมินพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
- นักเรียนและครูร่วมกันสรุป ความหมายของ อุปสงค์ อุปทาน กฎของอุปสงค์ และกฎของอุปทาน จนได้บทสรุปว่า
- ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดที่ 4.1 ลงในสมุดของนักเรียน
- ครูแจกบัตรเฉลยแบบฝึกหัดที่ 4.1 นักเรียนเปลี่ยนกันตรวจส่งผลคะแนนคำตอบให้ครู
- นัก เรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน แบบปรนัยชนิดเลือกตอบ 4 ตัวเลือกจำนวน 10 ข้อ เรื่อง อุปสงค์ และอุปทาน นักเรียนทำลงกระดาษคำตอบที่ครูแจกให้
- นัก เรียนตรวจแบบทดสอบหลังเรียนด้วยตนเอง เพื่อวัดความซื่อสัตย์ของนักเรียน รวมคะแนนและแจ้งให้ครูบันทึกไว้เพื่อเปรียบเทียบคะแนนก่อนเรียนและหลังเรียน
- นัก เรียนทำแบบประเมินตนเองด้านคุณธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ รวมคะแนนและหาค่าเฉลี่ย พร้อมส่งแบบประเมินให้ครูบันทึกไว้
- หนังสืออิเล็กทรอนิกส์ลักษณะมัลติมีเดีย เรื่อง อุปสงค์ และอุปทาน
- คอมพิวเตอร์
- ใบงานที่ 4.1
- แบบฝึกหัดที่ 4.1
- แบบประเมินผลงานกลุ่ม
- แบบประเมินด้านคุณธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์
- แบบทดสอบก่อน / หลังเรียน
- ห้องสืบค้นสมุดโรงเรียนภูเก็ตวิทยาลัย
- อินเตอร์เน็ต
- ห้องคอมพิวเตอร์ 131
- วิธีการวัดและประเมินผล
- ตรวจแบบทดสอบก่อน / หลังเรียน แบบปรนัยชนิดเลือกตอบ 4 ตัวเลือก จำนวน 10 ข้อ
- ตรวจใบงานที่ 4.1 เรื่อง อุปสงค์และอุปทาน
- ตรวจคำตอบแบบฝึกหัดที่ 4.1 เรื่อง อุปสงค์และอุปทาน
- ประเมินผลงานกลุ่ม
- ประเมินด้านคุณธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์
- เครื่องมือการวัดและประเมินผล
- แบบทดสอบก่อน / หลังเรียน จำนวน 10 ข้อ แบบปรนัยชนิดเลือกตอบ 4 ตัวเลือก จำนวน 10 ข้อ (ข้อละ 1 คะแนน)
- ใบงานที่ เรื่อง อุปสงค์และอุปทาน
-
แบบประเมินผลงานกลุ่ม เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้ ปรับปรุง
-
แบบประเมินด้านคุณธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ เกณฑ์การประเมิน ดีมาก ดี พอใช้
-
เกณฑ์การวัดและประเมินผล
- ทำแบบทดสอบหลังเรียน ได้คะแนนร้อยละ 80 ขึ้น
- ตอบบัตรคำถามในแบบฝึกหัดที่ 4.1 ได้คะแนนร้อยละ 80 ขึ้น
- ทำใบงานอุปสงค์และอุปทาน ได้คะแนนร้อยละ 80 ขึ้นไป
- ประเมินผลงานกลุ่ม ได้ในระดับ ดี ขึ้นไป
- ประเมินด้านคุณธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ได้ ในระดับ ดี ขึ้นไป
- นัก เรียนสรุปองค์ความรู้ด้วยตนเอง และศึกษาความรู้เพิ่มเติม จากหนังสืออิเล็กทรอนิกส์ลักษณะมัลติมิเดีย เรื่อง อุปสงค์ และอุปทานที่บ้านโดยสำเนาแผ่นซีดีจากครู หรือศึกษาได้ที่ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ 131
คุณธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์
คุณธรรม จริยธรรม
และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ |
ตัวบ่งชี้
|
1. ความใฝ่รู้ ใฝ่เรียน
|
1. การเข้าห้องตรงเวลา
2. ตั้งใจทำกิจกรรม |
2. ความรับผิดชอบ
|
1. การทำงานที่ได้รับมอบหมายสำเร็จตรงเวลา
2. การเอาใจใส่มุ่งมั่นปฏิบัติงานจนสำเร็จ |
3. การประหยัด
|
1. ออกจากห้องปิดไฟ
2. การใช้สิ่งของไม่ฟุ่มเฟือย |
4. ความมีระเบียบวินัย
|
1. แต่งกายถูกระเบียบของโรงเรียน
2. ทำงานสะอาดเรียบร้อย |
5. ความซื่อสัตย์
|
1. ไม่ลอกงานเพื่อน
2. ทำแบบทดสอบด้วยตนเอง |
การเตรียมตัวก่อนสอน
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
(ชั่วโมงที่ 1)
(แนวคำตอบ : ซื้อส้มเขียวหวานลดลง)
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
(ชั่วโมงที่ 2)
ขั้นสรุป
อุปสงค์ หมายถึง ความต้องการซื้อสินค้าของผู้บริโภค ณ เวลาใดเวลาหนึ่ง
อุปทาน หมายถึง ความต้องการขายสินค้าของผู้ผลิต ณ เวลาใดเวลาหนึ่ง
กฎของอุปสงค์ กล่าวว่า ถ้าราคาสินค้าสูงขึ้น ผู้ซื้อจะซื้อสินค้าปริมาณลดลง
ถ้าราคาสินค้าลดลง ผู้ซื้อจะซื้อสินค้านั้นปริมาณเพิ่มขึ้น
สรุปได้ว่า ราคาสินค้า และ ปริมาณ จะเปลี่ยนแปลงไปในทางตรงกันข้าม
กฎของอุปทาน กล่าวว่า ถ้าราคาสินค้าลดลง ผู้ขายจะขายสินค้าปริมาณน้อยลง
ถ้าราคาสินค้าสูงขึ้น ผู้ขายจะขายสินค้าปริมาณมากขึ้น
สรุปได้ว่า ราคาสินค้า และปริมาณ จะเปลี่ยนแปลงไปในทางเดียวกัน |
.
สื่อการเรียน
แหล่งเรียนรู้
การวัดและประเมินผล
เกณฑ์การให้คะแนน ใบงานที่ 4.1
|
||
ระดับดี
|
8-10 คะแนน
|
ให้เหตุผลในการตอบได้เหมาะสม 7-8 ข้อ
|
ระดับพอใช้
|
5-7 คะแนน
|
ให้เหตุผลในการตอบได้เหมาะสม 5-6 ข้อ
|
ระดับปรับปรุง
|
0-4 คะแนน
|
ให้เหตุผลในการตอบได้เหมาะสม 0-4 ข้อ
|
กิจกรรมเสนอแนะ
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น